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SURA YA 127

SHERIA YA TUME YA MIPANGO
[SHERIA KUU]

Mpangilio wa Vifungu

Kifungu	 Jina�

sehemu ya kwanza
MASHARTI YA UTANGULIZI

1.	 Jina.
2.	 Matumizi.
3.	 Tafsiri.

sehemu ya pili
TUME YA MIPANGO

4.	 Kuanzishwa kwa Tume.
5.	 Muundo wa Tume.
6.	 Majukumu ya Tume.
7.	 Mamlaka ya Tume.
8.	 Akidi na taratibu za uendeshaji wa shughuli za Tume.
9.	 Posho na stahili.

10.	 Tume kudumisha ushirikiano.

sehemu ya tatu
MASHARTI YA UTAWALA

11.	 Uteuzi wa Katibu Mtendaji.
12.	 Naibu Makatibu Watendaji.
13.	 Uteuzi wa watumishi.
14.	 Kamati.
15.	 Mashauriano na Wizara yenye dhamana ya masuala ya fedha.

sehemu ya nne
MASHARTI YA FEDHA

16.	 Vyanzo vya fedha.
17.	 Makadirio ya mapato na matumizi na udhibiti wa fedha.
18.	 Matumizi ya fedha.
19.	 Bajeti ya nyongeza.
20.	 Hesabu na ukaguzi.
21.	 Taarifa ya mwaka.
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sehemu ya tano
MASHARTI YA JUMLA

22.	 Mamlaka ya kutengeneza kanuni.
23.	 Kiapo rasmi.
24.	 Mamlaka ya kupata taarifa.
25.	 Wajibu wa kushirikiana.
26.	 Makosa na adhabu.

sehemu ya sita
MAREKEBISHO YA SHERIA MBALIMBALI

	27–34.	 Vimeondolewa.
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SURA YA 127

SHERIA YA TUME YA MIPANGO

Sheria ya kuanzisha Tume ya Mipango; kubainisha wajumbe wake na 
kuainisha majukumu na mamlaka yake; na kuainisha masuala mengine 
yanayohusiana na hayo.

[15 Julai, 2023]
[TS. Na. 476A la 2023]

Sheria Na.
1 ya 2023

SEHEMU YA KWANZA
MASHARTI YA UTANGULIZI

1. Sheria hii itajulikana kama Sheria ya Tume ya Mipango.

2. Sheria hii itatumika Tanzania Bara.

3. Katika Sheria hii, isipokuwa kama muktadha utahitaji 
vinginevyo-
“Kamati ya Uteuzi” maana yake ni Kamati ya Uteuzi ya Tume 

iliyoanzishwa chini ya kifungu cha 14(2);
“Katibu Mtendaji” maana yake ni Mtendaji Mkuu wa Tume 

aliyeteuliwa kwa mujibu wa kifungu cha 11;
“mpango mkakati” maana yake ni mpango ulioandaliwa 

na wizara, idara zinazojitegemea, wakala za serikali, 
sekretarieti za mikoa, mamlaka za serikali za mitaa na 
taasisi nyingine za umma kwa mujibu wa miongozo 
iliyotolewa na Tume;

“mjumbe” maana yake ni mjumbe wa Tume aliyeteuliwa 
kwa mujibu wa kifungu cha 5;

“Mwenyekiti” maana yake ni Mwenyekiti wa Tume 
aliyetamkwa katika kifungu cha 5(1);

“Rais” maana yake ni Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania;

Jina

Matumizi

Tafsiri
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“Tume” maana yake ni Tume ya Mipango iliyoanzishwa 
chini ya kifungu cha 4; na

“Waziri” maana yake ni Waziri mwenye dhamana ya masuala 
ya mipango ya maendeleo ya taifa.

SEHEMU YA PILI
TUME YA MIPANGO

4.–(1) Inaanzishwa Tume itakayojulikana kama Tume ya 
Mipango.

(2) Tume itakuwa idara inayojitegemea chini ya Ofisi ya 
Rais.

5.–(1) Tume itaundwa na Rais ambaye atakuwa Mwenyekiti na 
wajumbe wengine sita watakaoteuliwa na Rais kama ifuatavyo:

(a)	 Waziri mwenye dhamana ya masuala ya mipango ya 
maendeleo ya taifa;

(b)	 Waziri mwenye dhamana ya masuala ya fedha; na
(c)	 wajumbe wengine wanne ambao watakuwa wajumbe 

wa muda.
(2) Tume inaweza kumualika mtu yeyote ambaye si mjumbe 

kushiriki katika vikao vya Tume na kutoa utaalamu au 
mchango mwingine wowote kama Tume itakavyoona inafaa.

(3) Katika kuteua wajumbe wa Tume, uteuzi utazingatia 
watu wenye ujuzi na uzoefu wa kutosha katika masuala ya 
uchumi na mipango ya maendeleo, ufuatiliaji na tathmini, 
utafiti na maendeleo au usimamizi wa masuala ya Serikali au 
ya umma na waliodhihirisha kuwa na uwezo wa kushughulikia 
masuala ya kitaifa na kimataifa.

(4) Bila kuathiri kifungu kidogo cha (5), mjumbe wa Tume, 
tofauti na Mwenyekiti, atakaa madarakani kwa kipindi cha 
miaka mitano na anaweza kuteuliwa tena kwa kipindi kingine 
kimoja.

Kuanzishwa kwa 
Tume

Muundo wa 
Tume
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(5) Bila kujali kifungu kidogo cha (4), nafasi ya mjumbe 
itakuwa wazi kabla ya kuisha kwa miaka mitano endapo-

(a)	 kwa mjumbe ambaye ni Waziri, amekoma kuwa Waziri;
(b)	 amejiuzulu kwenye nafasi yake kwa kutoa notisi ya 

maandishi kwa Rais;
(c)	 amefariki; au
(d)	 ameondolewa madarakani na Rais.

6.–(1) Tume itakuwa na wajibu wa kusimamia uchumi, 
mchakato wa upangaji na utekelezaji wa mipango ya maendeleo 
ya taifa kama ilivyoidhinishwa kwa lengo la kuhakikisha 
kuwa kunakuwa na ukuaji endelevu wa uchumi wa taifa na 
maendeleo kama ilivyokusudiwa.

(2) Bila kuathiri masharti ya jumla ya kifungu kidogo cha 
(1), majukumu ya Tume yatakuwa ni-

(a)	 kutathmini hali ya rasilimali za taifa na kuishauri 
Serikali kuhusu matumizi bora ya rasilimali hizo;

(b)	 kuandaa dira ya maendeleo ya taifa, mpango wa 
maendeleo wa muda mrefu, mpango wa maendeleo 
wa muda wa kati na mpango wa maendeleo wa muda 
mfupi, na kusimamia utekelezaji wake;

(c)	 kupendekeza maeneo ya miradi endelevu ya kielelezo 
na mikakati ya utekelezaji wa miradi hiyo kwa 
kuzingatia dira na mikakati ya maendeleo ya taifa;

(d)	 kufanya tathmini na uchambuzi wa mara kwa mara wa 
viashiria muhimu vya uchumi ambavyo vinajumuisha 
urari wa malipo, mtiririko wa fedha na bei, deni la taifa 
na kuishauri Serikali ipasavyo;

(e)	 kutathmini sera mbalimbali zilizopo kwa lengo la 
kuimarisha utekelezaji wake kwa kuzingatia mipango 
ya maendeleo ya taifa na kupendekeza sera mpya pale 
inapoonekana inafaa kwa maslahi ya taifa;

(f)	 kufuatilia utekelezaji wa maeneo muhimu ya 
vipaumbele vya taifa kwa sekta mbalimbali za uchumi 
na kuhakikisha kuwa hatua stahiki zinachukuliwa 
ili kutatua changamoto zozote za uendeshaji 
zitakazobainika katika sekta hizo;

Majukumu ya 
Tume
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(g)	 kutoa mwongozo kuhusu ushirikiano wa kiuchumi 
kati ya Jamhuri ya Muungano na nchi nyingine na 
mashirika ya kimataifa;

(h)	 kuhakikisha mipango ya sekta inafungamanishwa na 
mipango ya taifa ili kuwa na matumizi yenye tija ya 
rasilimali za nchi;

(i)	 kufuatilia na kutathmini utekelezaji wa mipango ya 
kitaifa na miradi ya kielelezo na kuchukua hatua 
zinazohitajika ili kuhakikisha miradi hiyo inatekelezwa 
kwa ufanisi;

(j)	 kuishauri Serikali kuhusu mabadiliko yoyote katika 
mpango wa maendeleo wa taifa ulioidhinishwa;

(k)	 kufuatilia utekelezaji wa maamuzi ya Baraza la 
Mawaziri kuhusu masuala ya mipango ya maendeleo 
na usimamizi wa uchumi;

(l)	 kushauri kuhusu mikakati ya kuendeleza sayansi, 
teknolojia na ubunifu nchini;

(m)	kukuza mbinu za ubunifu katika utekelezaji wa 
mipango ya maendeleo;

(n)	 kutambua na kufanya utafiti kuhusu suala lolote ambalo 
Tume inaona ni muhimu katika kufikia malengo ya 
maendeleo ya taifa;

(o)	 kusimamia na kutoa mwongozo katika uandaaji wa 
mipango mkakati iliyoandaliwa na wizara, idara 
zinazojitegemea, wakala za Serikali, sekretarieti za 
mikoa, mamlaka za serikali za mitaa na taasisi nyingine 
za umma;

(p)	 kuratibu na kuendeleza kada za mipango, uchumi na 
takwimu na taaluma nyingine zinazofanana na hizo;

(q)	 kuratibu makongamano ya wadau mbalimbali kwa ajili 
ya kujadili masuala ya mipango ya maendeleo;

(r)	 kubainisha rasilimali za nchi kwa matumizi endelevu 
kwa maendeleo ya taifa;

(s)	 kuwezesha ushiriki wa sekta binafsi katika upangaji na 
utekelezaji wa mipango ya maendeleo; na
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(t)	 kutekeleza majukumu mengine yanayohusiana na 
mipango ya maendeleo kadri Rais atakavyoelekeza.

(3) Bila kujali masharti ya Sheria nyingine yoyote, Tume, 
kwa madhumuni ya utekelezaji bora wa majukumu yake 
chini ya Sheria hii, inaweza kuitisha mpango mkakati wowote 
ulioandaliwa na wizara, idara zinazojitegemea, wakala za 
serikali, sekretarieti za mikoa, mamlaka za serikali za mitaa 
au taasisi nyingine za umma kwa ajili ya mapitio na kutoa 
maelekezo ipasavyo;

(4) Mpango wowote wa muda mfupi au wa muda mrefu 
ulioandaliwa kwa mujibu wa Sheria hii au sheria nyingine 
iliyotungwa na Bunge na kuidhinishwa na Bunge kwa mujibu 
wa ibara ya 63(3)(c) ya Katiba hautabadilishwa au kuachwa 
kutekelezwa katika muda uliopangwa kutekelezwa bila idhini 
ya Bunge.

7. Kwa kuzingatia masharti ya Katiba, Sheria za Tawala za 
Mikoa, Sheria za Serikali za Mitaa (Mamlaka za Wilaya), Sheria 
za Serikali za Mitaa (Mamlaka za Miji) na sheria nyingine 
yoyote inayohusiana na muundo na utekelezaji wa majukumu 
ya Serikali, Tume itakuwa ndicho chombo cha juu cha ushauri 
katika masuala yote yanayohusiana na mipango ya maendeleo 
na usimamizi wa uchumi na kwa madhumuni hayo itakuwa 
na mamlaka ya-

(a)	 kubaini na kuidhinisha maeneo ya vipaumbele 
muhimu vya maendeleo ya taifa na kutoa maelekezo ya 
kujumuishwa katika mipango ya maendeleo ya taifa na 
sekta na kwa utambuzi wa utekelezaji wake;

(b)	 kutoa maelekezo na miongozo kwa wizara, idara 
zinazojitegemea, wakala za serikali, sekretarieti za 
mikoa, mamlaka za serikali za mitaa au taasisi nyingine 
za umma, kuhusu masuala ya mipango ya uchumi na 
maendeleo kama ilivyoidhinishwa na Serikali;

(c)	 kuitisha kutoka katika taasisi yoyote taarifa au takwimu 
yoyote zinazohusiana na masuala ya mipango ya 
maendeleo na usimamizi wa uchumi; na

Mamlaka ya 
Tume
Sura ya 2, 97, 287 
na 288
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(d)	 kutoa maelekezo na miongozo muhimu kwa ajili ya 
utekelezaji bora na wenye ufanisi wa majukumu yake 
chini ya Sheria hii.

8.–(1) Katika kikao chochote cha Tume, akidi itakuwa nusu ya 
wajumbe waliopo kwa wakati huo.

(2) Kwa kuzingatia masharti ya kifungu kidogo cha (1) na 
kanuni ambazo Mwenyekiti anaweza kutengeneza kwa ajili 
hiyo, Tume itakuwa na mamlaka ya kusimamia taratibu za 
uendeshaji wa shughuli zake.

9. Wajumbe wa Tume watalipwa posho na stahili nyingine 
kadri itakavyoamuliwa na mamlaka husika.

10. Kwa madhumuni ya utekelezaji bora wa majukumu 
yake, Tume itaanzisha na kusimamia mfumo wa ushirikiano 
na ushauri na taasisi na watu wengine, iwapo ni shirika au 
vinginevyo, na ikiwa ni ndani au nje ya Jamhuri ya Muungano, 
watakaoweza kusaidia katika utekelezaji bora na wenye ufanisi 
wa majukumu yake chini ya Sheria hii.

SEHEMU YA TATU
MASHARTI YA UTAWALA

11.–(1) Kutakuwa na Katibu Mtendaji wa Tume ambaye 
atateuliwa na Rais.

(2) Katibu Mtendaji atakuwa Afisa Mtendaji Mkuu na Katibu 
wa Tume na atakuwa na wajibu wa kutekeleza majukumu ya 
Tume na kusimamia shughuli za kila siku za Tume.

(3) Wakati wa kumteua Katibu Mtendaji, uteuzi utazingatia 
utaalamu wa uchumi, masuala ya mipango na fedha na uzoefu 
katika utawala na nafasi za juu za uongozi.

Akidi na taratibu 
za uendeshaji wa 
shughuli za Tume

Posho na stahili

Tume kudumisha 
ushirikiano

Uteuzi wa Katibu 
Mtendaji
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12.–(1) Kutakuwa na Naibu Makatibu Watendaji wa Tume 
watakaoteuliwa na Rais kwa idadi itakayohitajika katika wakati 
husika.

(2) Naibu Makatibu Watendaji watamsaidia Katibu 
Mtendaji katika utekelezaji wa majukumu ya ofisi ya Katibu 
Mtendaji kama watakavyopangiwa na Tume.

13.–(1) Watumishi wataajiriwa na Tume kwa misingi ya 
ushindani na kwa idadi kadri inavyohitajika kwa ajili ya 
kutekeleza majukumu ya Tume.

(2) Maafisa wa Tume, isipokuwa wajumbe, watakuwa ni 
watumishi wa umma.

14.–(1) Tume inaweza kuunda kamati kwa ajili ya kutekeleza 
majukumu yake na inaweza kukasimu majukumu yake yoyote 
kwa kamati yoyote iliyoundwa.

(2) Bila kuathiri ujumla wa kifungu kidogo cha (1) na 
masharti ya kifungu cha 11 na 12 na bila kujali sheria nyingine 
yoyote, kwa madhumuni ya kuwezesha mchakato wa uteuzi 
wa wajumbe wa Tume, Katibu Mtendaji, Naibu Makatibu 
Watendaji na watumishi wengine wa Tume, kutakuwa 
na Kamati ya Uteuzi ambayo uteuzi na majukumu yake 
yataainishwa katika kanuni.

(3) Kamati iliyoanzishwa chini ya kifungu hiki, endapo 
itaona inafaa na kwa kuzingatia idhini ya Tume, inaweza-

(a)	 kumshirikisha mtu yeyote kuwa mjumbe wa Kamati 
kwa kipindi kitakachoainishwa; na

(b)	 kumualika mtu yeyote kuhudhuria kikao chochote cha 
Kamati.

15. Tume itaweka utaratibu wa mashauriano na Wizara yenye 
dhamana ya masuala ya fedha ili kuhakikisha utekelezaji bora 
wa miradi ya maendeleo kama ilivyoainishwa katika mipango 
ya maendeleo ya taifa.

Naibu Makatibu 
Watendaji

Uteuzi wa 
watumishi

Kamati

Mashauriano na 
Wizara yenye 
dhamana ya 
masuala ya fedha
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SEHEMU YA NNE
MASHARTI YA FEDHA

16. Fedha za Tume zitajumuisha-
(a)	 kiasi cha fedha kitakachotengwa na Bunge;
(b)	 ruzuku zitakazotolewa na Serikali; na
(c)	 mapato mengine yoyote.

17.–(1) Katika kipindi kisichopungua miezi mitatu kabla ya 
mwisho wa kila mwaka wa fedha, Katibu Mtendaji ataandaa 
na kuwasilisha bajeti kwa Tume kwa ajili ya kuidhinishwa 
itakayojumuisha makadirio ya mapato na matumizi kwa ajili 
ya mwaka wa fedha unaofuata.

(2) Tume inaweza kumtaka Katibu Mtendaji kufanya 
marekebisho katika bajeti ikiwa kwa maoni yake bajeti haiakisi 
makadirio sahihi na ya kuridhisha ya mapato na matumizi.

18. Matumizi hayatafanyika kutoka kwenye fedha za Tume 
isipokuwa kama matumizi hayo ni sehemu ya matumizi 
yaliyoidhinishwa na Tume chini ya kifungu cha 17(1) kwa 
mwaka wa fedha husika.

19.–(1) Wakati wowote kabla ya mwisho wa mwaka wa fedha 
husika, Katibu Mtendaji anaweza kuandaa na kuwasilisha kwa 
Tume makadirio yoyote ya nyongeza kwa ajili ya kuidhinishwa 
kwa mwaka husika.

(2) Bila kuathiri kifungu kidogo cha (1), endapo imetokea 
dharura kuhusu utekelezaji wa majukumu ya Tume, Katibu 
Mtendaji anaweza kufanya matumizi ambayo hayajaidhinishwa 
na Tume kwa idhini ya Mwenyekiti na katika mazingira hayo, 
Katibu Mtendaji atatakiwa ndani ya miezi mitatu baada ya 
kufanya matumizi hayo, kuomba idhini ya Tume.

20.–(1) Katibu Mtendaji atatunza vitabu vya hesabu na 
kuhifadhi kumbukumbu sahihi za uendeshaji wa Tume kwa 
mujibu wa viwango vya uhasibu.

Vyanzo vya fedha

Makadirio ya 
mapato na 
matumizi na 
udhibiti wa fedha

Matumizi ya 
fedha

Bajeti ya 
nyongeza

Hesabu na 
ukaguzi
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(2) Ndani ya miezi sita baada ya mwisho wa kila mwaka 
wa fedha, Katibu Mtendaji ataandaa taarifa ya utekelezaji wa 
majukumu ya Tume katika mwaka huo wa fedha na nakala 
moja ya taarifa hiyo pamoja na nakala ya hesabu zilizokaguliwa 
zitawasilishwa kwa Tume.

(3) Hesabu za Tume zitakaguliwa na Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali au mtu mwingine aliyeteuliwa 
na Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali kwa 
madhumuni hayo.

21. Ndani ya miezi miwili baada ya kupokea taarifa ya hesabu 
zilizokaguliwa na taarifa za mkaguzi wa hesabu kuhusu hesabu 
hizo, Tume itamuelekeza Waziri kuwasilisha Bungeni ndani ya 
miezi miwili au katika kikao cha Bunge kinachofuata nakala ya 
taarifa ya mwaka kuhusu mwaka huo wa fedha ikijumuisha-

(a)	 nakala ya hesabu zilizokaguliwa za Tume pamoja na 
taarifa ya mkaguzi kuhusu hesabu hizo;

(b)	 taarifa ya utekelezaji wa malengo ya msingi na taarifa 
nyingine yoyote inayohusiana nayo;

(c)	 taarifa ya shughuli za Tume katika mwaka wa fedha 
husika; na

(d)	 taarifa nyingine yoyote kadri Tume inavyoweza 
kuelekeza.

SEHEMU YA TANO
MASHARTI YA JUMLA

22.–(1) Waziri anaweza kutengeneza kanuni kwa ajili ya 
utekelezaji bora wa masharti ya Sheria hii.

(2) Bila kuathiri ujumla wa masharti ya kifungu kidogo cha 
(1), Waziri anaweza kutengeneza kanuni zinazoainisha-

(a)	 muundo, uteuzi na masuala mengine kuhusu Kamati 
ya Uteuzi;

(b)	 ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji wa mipango ya 
maendeleo ya taifa;

Taarifa ya mwaka

Mamlaka ya 
kutengeneza 
kanuni
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(c)	 miongozo ya uandaaji wa mipango mbalimbali 
inayotakiwa kuandaliwa chini ya Sheria hii;

(d)	 suala lingine lolote ambalo ataona linafaa kwa 
utekelezaji bora wa Sheria hii.

23.–(1) Kabla ya kuanza kutekeleza majukumu, kila mjumbe 
wa Tume, Katibu Mtendaji na Naibu Katibu Mtendaji, 
atatakiwa kuapa kwa mujibu wa sheria husika.

(2) Masharti ya kifungu kidogo cha (1) hayatamhusu 
Mwenyekiti.

24. Tume, kwa maandishi, inaweza kumtaka mtu yeyote au 
kikundi cha watu ambao wana taarifa yoyote muhimu ambayo 
inayohusiana na majukumu yake-

(a)	 kuwasilisha taarifa au kutoa nyaraka husika kadri Tume 
itakavyoainisha; au

(b)	 kuhudhuria mbele ya Tume kwa ajili ya ushauri au 
ufafanuzi kuhusu taarifa au nyaraka hizo.

25.–(1) Kila mtu atakuwa na wajibu wa kushirikiana na Tume 
kadri itakavyohitajika kwa ajili ya utekelezaji wa mamlaka, 
kazi na majukumu yake.

(2) Katika utayarishaji wa mpango mkakati, wizara, idara 
zinazojitegemea, wakala za serikali, sekretarieti za mikoa, 
mamlaka za serikali za mitaa na taasisi nyingine za umma 
zitazingatia miongozo iliyotolewa na Tume.

26. Mtu yeyote ambaye-
(a)	 anatoa taarifa au takwimu zozote huku akijua kuwa ni 

ya uongo au kutoa taarifa au nyaraka ambazo kimsingi 
si sahihi kwa nia ya kuipotosha Tume;

(b)	 anaizuia Tume kutekeleza majukumu yake kwa ufanisi 
chini ya Sheria hii; au

(c)	 bila kibali cha maandishi kutoka Tume, anachapisha au 
kufichua maudhui ya nyaraka yoyote, mawasiliano au 
taarifa za aina yoyote ambazo amezifahamu wakati wa 
utekelezaji wa majukumu yake chini ya Sheria hii kwa 

Kiapo rasmi

Mamlaka ya 
kupata taarifa

Wajibu wa 
kushirikiana

Makosa na 
adhabu
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mtu yeyote asiyeidhinishwa au vinginevyo tofauti na 
utekelezaji wa majukumu yake,

anatenda kosa na akitiwa hatiani atawajibika kulipa faini 
isiyozidi shilingi milioni kumi au kifungo kwa kipindi 
kisichopungua mwaka mmoja na kisichozidi miaka mitano.

SEHEMU YA SITA
MAREKEBISHO YA SHERIA MBALIMBALI

[Vifungu vya 27–34 Vimeondolewa]Vimeondolewa
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